Oakley Society Webboard  
Register FAQ Members List Search Today's Posts Mark Forums Read
Go Back   Oakley Society Webboard > Oakley Society > Oakley Talking
Reload this Page OAKLEY BIG5 (เบญจภาคี)

Thread Tools Search this Thread Display Modes
OAKLEY BIG5 (เบญจภาคี)
Old
  (#1)
O MADNESS is Offline
Senior Member
O MADNESS is on a distinguished road

O MADNESS's Avatar

Default OAKLEY BIG5 (เบญจภาคี) - 27-06-09, 20:35

มาพบกันอีกแล้วนะคับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาวOAKLEY SOCIETY หากจะพูดถึงแว่นกันแดดOAKLEYแล้วหลายท่านคงไม่ปฎิเสธที่จะพูดถึงแว่นตระกูล X METAL ที่วัสดุทำมาจากไทเทเนียมบวกกับการออกแบบรูปทรงที่ล้ำสมัยจึงทำให้แว่นตระกูลนี้เป็นที่นิยมในหมู่นักสะสมกันอย่างยิ่ง ด้วยความที่มีรูปแบบให้เลือกใส่ได้ตามใบหน้าของแต่ละคนและยังสามารถปรับแต่งด้วยตัวเองได้อีกนิดหน่อยคือเปลี่ยนขนาดของยางจมูก(มี 2 ขนาด)กับยางรองบานพับขาแว่น(มี 3 ขนาดเบอร์ 15 25 50) แน่นอนถ้าใครได้ลองสวมใส่แล้วต้องมีอันได้เสียสตางค์เก็บเข้าไว้เป็นคอลเลคชั่นอย่างแน่แท้

เกริ่นมาตั้งนานขอเข้าเรื่องเลยดีกว่า
1.Romeo หรือ Romeo1
ถือว่าเป็นรุ่นบุกเบิกวงการแว่นที่ผลิตจากไทเทเนียมของOakleyเลย เปิดตัวอย่างสุดหรูด้วยการที่พระเอกหนุ่ม ทอม ครูซ ใส่ในภาพยนต์เรื่องMI2ทำให้แว่นรุ่นนี้เป็นที่ต้องในตลาดอย่างมากหนำซ้ำดารานักบาสเกตบอสระดับอมตะนิรันดร์กาล ไมเคิล จอร์แดน ก็ยังเคยเป็นพรีเซ็นเตอร์ในกับแว่นรุ่นนี้เลย(น่าแปลกใจทำไม ไมเคิล แจ็คสัน ไม่เอามาใส่บ้าง..อิอิ)

2.Juliet
มีโรมีโอแล้วไม่มีจูเลียตมันก็คงกระไรอยู่ ในส่วนของแว่นรุ่นนี้เป็นที่นิยมกันอย่างมากที่สุดเพราะในภาพยนต์แอคชั่นต่างๆมักจะให้ตัวละครสวมใส่เป็นประจำประกอบกับรูปทรงที่โฉบเฉี่ยวใส่ได้ทั้งคนโครงน่าเล็กใหญ่ เมื่อเป็นที่นิยมจึงทำให้ผู้ผลิตทำแบบต่างให้กับรุ่นนี้ออกมาอย่างต่อเนื่องเพื่อดูเงินจากผู้ที่ชอบสะสมอย่างท่านๆทั้งหลายนี่แหละ

3.Mars
แค่ชื่อก็ไปไกลถึงดาวอังคารกันแล้วแว่นรุ่นนี้ผู้ที่ทำการออกแบบเป็นดาราบาสเกตบอลหัวเหม่งนามกระเดื่องว่า ไมเคิล จอร์แดน รูปทรงคงต้องยอมรับกันว่าเห็นแล้วเป็นโดน(โดนอะไรใครก็ไม่รู้ แต่โดนใจผม)รุ่นนี้มีให้เลือกทั้งแบบเฟรมธรรมดา เฟรมเจาะรู และเฟรมหุ้มหนังประหลาดดีแท้แต่ต้องขอบอกว่ารุ่นนี้ปัจจุบันหายากแล้วจึงไม่น่าแปลกใจที่รุ่นนี้ติดอยู่1ใน5เบญจภาคี

4.Penny
ชื่อเหมือนเศษสตางค์แต่เวลาจ่ายเสียเงินกันเป็นปึก ถ้าใครเป็นแฟนหนังไซไฟเรื่องX MENคงได้เห็นพระเอกรูปหล่อของเราที่ชื่อไซครอปใส่เจ้าแว่นรุ่นนี้อยู่ตลอดเวลา(ใส่แล้วเท่ห์)เจ้าเพนนีตัวนี้เหมาะกับคนโครงหน้าเล็กเรียว รุ่นนี้ใครมีเก็บก็ถือว่าโชคดีเพราะปัจจุบันเลิกผลิตไปแล้ว

5.X Metal XX
X Metal XX ความลงตัวระหว่างความพอดีของผู้ที่ต้องการแว่นขนาดกลางเพื่อตอบสนองผู้ที่ต้องความสวยงามอย่างมีเอกลักษณ์ ทางผู้ผลิตจึงได้ทำสีพิเศษคือ สีทอง24K ออกมาเพื่อให้เกิดความพิเศษสำหรับรุ่นนี้ต่อมาก็ลามไปถึงรุ่นจูเลียตด้วย(ใส่แล้วดูเป็นเสี่ยเป็นป๋า55)รุ่นนี้ปัจจุบันยังพอหาซื้อได้เนื่องจากยังคงมีการผลิตอยู่อย่างต่อเนื่อง

สำหรับท่านที่จะเริ่มสะสมขอบอกเลยว่าทั้ง5รุ่นนี้ท่านต้องมีให้ได้เพราะถือว่าเป็นสุดยอดของตระกูลX METALแล้ว บางตัวไม่มีการผลิตเพิ่มอีกแล้วถ้ามีก็เป็นเฟรมอะไหล่ในการสะสมผมขอให้พยายามหาตัวที่มีSerials Numberเพราะว่าจะเป็นตัวช่วยการันตีถึงที่มาที่ไปของแว่นแต่ละตัวได้ท่าจะให้ดีความเก็บกล่องกระดาษ ถุงผ้า เหรียญให้ครบด้วยเพราะในการผลิตแต่ละรุ่นนั้นจะมีความแตกต่างกันเล็กๆน้อยๆที่ไม่ควรมองข้ามไปถ้าจะสะสมอย่างเป็นจริงเป็นจัง
#ส่วนตัวผมเองนั้นจะว่าไปก็ยังเก็บได้ไม่ครบทั้ง5รุ่นนี้เลย ก็เลยขอฝากพี่ๆน้องๆที่เบื่อ มีเยอะ ขี้เกียจเก็บแล้วอยากจะแบ่งปันก็บอกได้นะคับจะได้สานฝันผมให้เป็นจริงสักที...อิอิ สุดท้ายนี้ก็ขอให้สนุกกับการเก็บสะสมคอลเลคชั่นนี้นะคับ

ไม่ได้คลั่ง ไม่ได้บ้า แต่ชอบอย่างแรง

Reply With Quote

Old
  (#2)
MOTARD is Offline
MOTARD is on a distinguished road

Default 28-06-09, 07:44

แหล่ม เลย
Attached Images
File Type: jpg 119370-7.jpg (59.9 KB, 43 views)
File Type: jpg 119370-6.jpg (76.2 KB, 36 views)
File Type: jpg Splash2.jpg (25.7 KB, 43 views)

Old
  (#3)
jack9001 is Offline
jack9001 is on a distinguished road

jack9001's Avatar

Default 28-06-09, 11:47

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ เห็นรูปแล้วเกิดกิเลส!!!!555

Old
  (#4)
joawchay is Offline
Junior Member
joawchay is on a distinguished road

Default 28-06-09, 17:45

พี่ O MADNESS ครับ...

รุ่นPenny ทุกรุ่นต้องมี s/n ทุกตัวมั้ยครับ....

Old
  (#5)
OAKLEYHOLIC is Offline
OAKLEYHOLIC is on a distinguished road

OAKLEYHOLIC's Avatar

Default 28-06-09, 19:12

ต้องขอบคุณคุณ O MAdness ที่มาอธิบาย เบญจภาคี ของ OAKELY ให้เพือ่นๆ พี่ๆ ทุกท่านได้ทราบข้อมูลเบื้องลึกครับ แฟนพันธุ์แท้ของ OAKLEY ไม่มีไม่ได้แล้วครับ ค่อยๆหาเก็บกันนะครับ ถ้าเก็บในคราวเดียว อาจโดน ผบ.ที่บ้านสั่งจำกัดบริเวณได้นะครับ........ขอบอกกก
!!!!!!!!!!

ว่าแต่ คุณ O MADNESS ช่างหารูปแต่ละรุ่นโดนๆทั้งนั้น........เหนือมนุษย์ล้วนๆ...... สวยสุดๆเลยครับ

ถ้าใครหาได้ตามรูปทุกรูปสีแบบนี้เป๊ะ..........โอ้...แม่เจ้า.................... บอกด้วยว่าพำนักอยู่ไหน จะไปปล้น.เอ่ย.......ชมซะให้เข็ดเลยยย...!!!!!!!!!!!!

แว่นรุ่น Penny ส่วนใหญ่มี S/N นะครับ แต่ที่ไม่มีก็มีครับผม เป็นรุ่นหลังๆครับ ไม่ต้องกังวลนะครับ

Old
  (#6)
O MADNESS is Offline
O MADNESS is on a distinguished road

O MADNESS's Avatar

Default 28-06-09, 19:39

ยืนยัน นอนถีบ อย่างที่คุณOAKLEYHOLICบอกคับเรื่องs/nของเพนนี เพราะไปเห็นมาแล้วบางตัวก็ไม่มีไม่รู้ว่าเป็นตัวอะไหล่หรือเปล่า ส่วนรูปภาพสุดขั้วกว่านี้ก็มีไว้คราวหลังค่อยดูกันก็แล้วกันคับ

ไม่ได้คลั่ง ไม่ได้บ้า แต่ชอบอย่างแรง

Old
  (#7)
joawchay is Offline
Junior Member
joawchay is on a distinguished road

Default 28-06-09, 19:47

ขอบคุณครับท่านพี่ทั้งสอง...

Old
  (#8)
Icewax-1 is Offline
Icewax-1 is on a distinguished road

Default 28-06-09, 21:03

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่มีมาให้ตลอดครับ

Old
  (#9)
obomm is Offline
obomm is on a distinguished road

obomm's Avatar

Send a message via MSN to obomm Send a message via Yahoo to obomm  
Default 29-06-09, 12:28

Quote:
Originally Posted by OAKLEYHOLIC View Post
ต้องขอบคุณคุณ O MAdness ที่มาอธิบาย เบญจภาคี ของ OAKELY ให้เพือ่นๆ พี่ๆ ทุกท่านได้ทราบข้อมูลเบื้องลึกครับ แฟนพันธุ์แท้ของ OAKLEY ไม่มีไม่ได้แล้วครับ ค่อยๆหาเก็บกันนะครับ ถ้าเก็บในคราวเดียว อาจโดน ผบ.ที่บ้านสั่งจำกัดบริเวณได้นะครับ........ขอบอกกก
!!!!!!!!!!

ว่าแต่ คุณ O MADNESS ช่างหารูปแต่ละรุ่นโดนๆทั้งนั้น........เหนือมนุษย์ล้วนๆ...... สวยสุดๆเลยครับ

ถ้าใครหาได้ตามรูปทุกรูปสีแบบนี้เป๊ะ..........โอ้...แม่เจ้า.................... บอกด้วยว่าพำนักอยู่ไหน จะไปปล้น.เอ่ย.......ชมซะให้เข็ดเลยยย...!!!!!!!!!!!!

แว่นรุ่น Penny ส่วนใหญ่มี S/N นะครับ แต่ที่ไม่มีก็มีครับผม เป็นรุ่นหลังๆครับ ไม่ต้องกังวลนะครับ

ไม่ใช่โดน จำกัด บริเวณไปแล้วหรอ? แหม......

Old
  (#10)
Tio2 is Offline
Tio2 is on a distinguished road

Tio2's Avatar

Default 29-06-09, 20:28

แน่นปึ้ก ฟิตเปี๊ยะ เทพทั้งคู่
ขอบคุณฮับพี่ๆ

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules